teen7a.no1
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

teen7a.no1

1 forum để tất cả mọi người có thể vào giao lưu và vui chơi giải trí

Trang ChínhTrang chủTìm kiếmLatest imagesĐăng kýĐăng Nhập
< class="" height="25">
Tìm kiếm

Display results as :

Rechercher Advanced Search
< class="" height="25">
Latest topics
» Công chúa Bạch Tuyết và Bao Công
chuyện quan trọng!!! I_icon_minitimeWed Sep 03, 2008 10:26 pm by

» Những môn Khoa học tự nhiên
chuyện quan trọng!!! I_icon_minitimeWed Sep 03, 2008 10:23 pm by

» Khái niệm về Khoa học tự nhiên
chuyện quan trọng!!! I_icon_minitimeWed Sep 03, 2008 10:18 pm by

» Đỗ Phủ- Bát trận đồ
chuyện quan trọng!!! I_icon_minitimeWed Sep 03, 2008 10:16 pm by

» Bộ Sách Học Toefl, Ielts, Toeic Hay, Giá Rẻ!
chuyện quan trọng!!! I_icon_minitimeWed Sep 03, 2008 10:14 pm by

» Một số trang web tự học tiếng Anh miễn phí !!
chuyện quan trọng!!! I_icon_minitimeWed Sep 03, 2008 10:12 pm by

» Tiếng Anh Thiếu Nhi
chuyện quan trọng!!! I_icon_minitimeWed Sep 03, 2008 10:07 pm by

» Bản Thảo Tìm Thấy Trong Chai
chuyện quan trọng!!! I_icon_minitimeWed Sep 03, 2008 9:57 pm by

» Tam Quốc Diễn Nghĩa-Hồi 6:Ðốt Kim Quyết, Ðổng Trác Làm Càn. Giấu Ngọc Tỷ, Tôn Kiên Trái Ước
chuyện quan trọng!!! I_icon_minitimeWed Sep 03, 2008 9:28 pm by

Navigation
 Portal
 Diễn Đàn
 Thành viên
 Lý lịch
 Trợ giúp
 Tìm kiếm
Diễn Đàn
Đăng Nhập
Tên truy cập:
Mật khẩu:
Đăng nhập tự động mỗi khi truy cập: 
:: Quên mật khẩu
Affiliates
free forum
Top posters
Admin
chuyện quan trọng!!! I_vote_lcapchuyện quan trọng!!! I_voting_barchuyện quan trọng!!! I_vote_rcap 
Triệu Tử Long---)-
chuyện quan trọng!!! I_vote_lcapchuyện quan trọng!!! I_voting_barchuyện quan trọng!!! I_vote_rcap 
admin teenvn9x
nh0ck_b4by_7A
Cao thủ nội cung

chuyện quan trọng!!!

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giả Thông điệp
Triệu Tử Long---)-
Admin thử việc
Admin thử việc
Triệu Tử Long---)-

Nam
Age : 29 Registration date : 04/08/2008 Tổng số bài gửi : 50 Đến từ : Thường Sơn Job/hobbies : Hổ Uy Tướng quân Humor :
Character sheet
Trình độ:
chuyện quan trọng!!! Left_bar_bleue100/1000chuyện quan trọng!!! Empty_bar_bleue  (100/1000)

Bài gửiTiêu đề: chuyện quan trọng!!!   chuyện quan trọng!!! I_icon_minitimeMon Aug 04, 2008 9:36 am

Chuyện con trai, chuyện con gái... (4/2/2006)

Khác với những buổi tư vấn học đường được tổ chức ở nhiều trường trung học thường cả bạn trai bạn gái cùng chung hội trường, nhiều bạn thú thật: “Mắc cỡ ai dám hỏi những chuyện tế nhị”.

Nhưng Trường THPT Phước Long (Q.9, TP.HCM) đã tìm ra cách để hai phe thỏa lòng chuyện con trai, chuyện con gái...

Chuyện của “thế giới con trai”

Đúng là phái mạnh nên mạnh bạo hơn. Không đợi mời lâu, hai bạn trai đã nhanh chân lên bảng viết về biểu hiện tuổi dậy thì của bạn trai và bạn gái. Gần như hai bạn đều viết đúng đến 99% nhưng cũng “hơi mắc cỡ khi viết về bạn gái” - bạn Hùng thú thật.

Hiểu gần đủ về tuổi dậy thì nhưng đa số các bạn đều chưa hiểu hết về chính bản thân mình và cũng chưa biết cách vệ sinh cơ thể. Bạn Nguyễn Thanh T. ấp úng: “Bác sĩ ơi, con gần 18 tuổi rồi mà sao cái của con chưa mở mắt?”.

Bác sĩ Chỉnh liền trấn an: “Chuyện này không có gì phải lo lắng, mỗi lần đi tắm em thử giúp nó mở mắt xem có được không. Nếu không được em cần nói ba mẹ biết đưa đi tiểu phẫu cũng nhanh lắm, không sao cả”.

Rồi cả khối kiến thức về chuyện có thai, bệnh lây truyền qua đường tình dục, cách phòng tránh thai... đã được các bạn mạnh dạn bày tỏ quan điểm: “Hôm nay em biết nhiều kiến thức về bản thân mình và cả của bạn gái nữa. Đó là kiến thức rất quan trọng cho tuổi mới lớn của tụi em” - bạn NamT. cho biết.

Sau khi tìm hiểu về sinh lý con người, cả “thế giới con trai” xôn xao, những tiếng cười khúc khích, tinh nghịch tuổi học trò vang lên khi chuyên viên tư vấn tâm lý nói đến “tình bạn - tình yêu”.

Nhiều cánh tay giơ lên hỏi: “Anh ơi, làm sao để biết người đó cũng yêu mình hả anh?”, “Có phải cứ theo người ta hoài rồi có ngày cũng được người ta yêu không anh?” hay: “Làm sao để mình được yêu?”, “Mình thích người đó có phải là yêu không?”...

Cả núi câu hỏi được đưa ra. Và để hiểu rõ “bạn có yêu hay không”, anh Ngô Minh Uy - chuyên viên tư vấn tâm lý - đã hướng dẫn các bạn cùng tìm hiểu những kiểu tình yêu một cách khoa học.

Các kiểu yêu gồm: không có tình yêu, thích, mê đắm, trống rỗng, lãng mạn, đồng hành, vô mục đích và hoàn thành. Và theo “nguyên tắc” của tình yêu phải hội đủ ba yếu tố: sự gần gũi, đam mê và cam kết thì nhiều bạn ngồi đây đã ồ lên: “Vậy là mình mới thích chứ chưa yêu”...

Và chuyện của… phe con gái

Đây là một trong những nội dung của dự án RAS/03/P51 do Trung tâm Tư vấn tình yêu - hôn nhân - gia đình thuộc Hội LHTNVN thực hiện.

Từ tháng 7-2004 đến nay, qua đường dây tư vấn miễn phí 08. 8237159 và email: chuyenvientuvan_ycc@yahoo.comđã có hơn 2.000 lượt gọi đến tư vấn trực tiếp và nhiều email hỏi về vấn đề sức khỏe sinh sản, sức khỏe tình dục.

Nhiều điều thú vị về bản thân đã được phe tóc dài nuốt từng lời khi bác sĩ nói về tuổi dậy thì và cả kiến thức về sức khỏe sinh sản, sức khỏe tình dục. “Hiểu về mình để biết bảo vệ bản thân là điều mà hôm nay em học được” - bạn Thanh Hằng nói có vẻ già dặn hơn cái tuổi “ăn chưa no lo chưa tới” của mình.

Phần tư vấn tình yêu - tình bạn lại là một rắc rối trong gia đình: “Mẹ rất khó khăn khi em xin đi chơi với bạn bè. Cứ thế này chắc em “ta chẳng còn ai”. Bạn Thanh bức xúc: “Tại sao ba mẹ không tin tụi em là người lớn rồi mà lúc nào cũng bắt ở nhà” - đó cũng là ý kiến của đa số phe con gái.

Chuyên viên tư vấn Hồng Hà chia sẻ: “Quan trọng nhất là đừng tỏ ra nóng nảy, giận dữ mà tìm cách nói chuyện (hay thương lượng) với ba mẹ về điều mình muốn hay không muốn”.

Mỗi bạn góp vào một sáng kiến, giải thích sự cần thiết có mặt của mình, sự cần thiết phải tham gia cùng bạn bè. Nhiều ý kiến cũng đồng tình đi chơi nhưng phải “đồng cảm với những lo lắng của người lớn”. “Tuyệt đối giữ uy tín về giờ giấc, những lời hứa để còn tạo niềm tin cho những lần sau”...

Những bối rối tuổi học trò khi bỗng nhiên có cảm xúc lạ với người khác giới được đem ra hỏi nhiều nhất. Bạn Thu hỏi: “Cô ơi, em có thể nhờ một bạn nam tư vấn về người mà mình thích không?”.

Cô Hồng Hà dí dỏm tư vấn: “Nói một cách hóm hỉnh thì còn phải kiểm tra “đồng minh” có thật là phe ta không, biết đâu đội lốt phe ta mà lại là người bên phe địch thì tâm sự khác nào “vạch áo cho người xem lưng”. Cẩn thận thì có thể tìm anh trai, ba. Tại sao khi bạn lớn hơn, bắt đầu có cảm xúc lạ lại không thể chia sẻ với những người gần gũi nhất, phải không?”.

“Đó có phải là tình yêu?” - rất nhiều bạn đã băn khoăn như vậy khi thấy “người ấy” sao cứ nhìn mình hoài, sao nhìn thấy người ta mình bủn rủn cả chân tay, sao xa thì thấy nhớ mà gặp nhau thì lại không biết nói chuyện gì, còn tim thì đập thình thịch?…

“Tình yêu thì chưa biết, nhưng cảm xúc lạ với bạn khác giới thì đích thị rồi còn gì” - cô Hồng Hà khẳng định. Thú vị nhất là phần giả định của chuyên viên tư vấn: “Giả sử bạn kia cũng cảm thấy run như mình, rồi tỏ tình với mình thì chúng ta sẽ làm gì?”.

Cả hội trường lao xao. Có ý kiến: “Từ chối, đâu biết lời tỏ tình là thật lòng hay chỉ là trò đùa...”. Khó xử nhất là trường hợp người ấy cũng thật lòng. Nhiều bạn nói “từ chối” vì “tụi mình là học trò mà, đợi vào đại học đã”.

“Đừng nghĩ đó là những câu hỏi ngô nghê, khi con hươu muốn tìm đường chạy, bổn phận của người lớn là làm người hướng dẫn tận tình và gần gũi như người bạn để các em tin tưởng và tìm đến bất cứ lúc nào” - cô Hồng Hà bộc bạch chút bí mật nghề nghiệp.
Admin
Admin
Admin
Admin

Nam
Age : 29 Registration date : 01/08/2008 Tổng số bài gửi : 142 Đến từ : Dương Đô, huyện Lang Nha, đời Thục Hán Job/hobbies : Thừa tướng đất Thục Humor :
Character sheet
Trình độ:
chuyện quan trọng!!! Left_bar_bleue1000/1000chuyện quan trọng!!! Empty_bar_bleue  (1000/1000)

Bài gửiTiêu đề: Re: chuyện quan trọng!!!   chuyện quan trọng!!! I_icon_minitimeMon Aug 04, 2008 9:44 am

oh tin này giật gân đấy, thể nào cũng bàn tán rất nhiều cho coi cheers
cảm ơn bạn nhiều nha Tử Long
hi vọng bạn sẽ đóng góp nhiều
https://teen7a.forumvi.com
Triệu Tử Long---)-
Admin thử việc
Admin thử việc
Triệu Tử Long---)-

Nam
Age : 29 Registration date : 04/08/2008 Tổng số bài gửi : 50 Đến từ : Thường Sơn Job/hobbies : Hổ Uy Tướng quân Humor :
Character sheet
Trình độ:
chuyện quan trọng!!! Left_bar_bleue100/1000chuyện quan trọng!!! Empty_bar_bleue  (100/1000)

Bài gửiTiêu đề: Re: chuyện quan trọng!!!   chuyện quan trọng!!! I_icon_minitimeTue Aug 05, 2008 5:50 am

dạ vâng, hì hì, cái nói xấu con gái em giỏi nhất đấy
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: chuyện quan trọng!!!   chuyện quan trọng!!! I_icon_minitime

chuyện quan trọng!!!

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang